Các thắc mắc về bản cam kết thuế thu nhập cá nhân như:

  • Bản cam kết thuế thu nhập cá nhân (TNCN)?
  • Mẫu bản cam kết thu nhập cá nhân?
  • Mẫu cam kết thu nhập cá nhân 2021?
  • Bản cam kết thu nhập cá nhân 2021?
  • Mẫu cam kết 02/CK-TNCN mới nhất?
  • Mẫu cam kết thu nhập dưới 1 triệu?
  • Mẫu cam kết thuế thu nhập cá nhân mới nhất

…và một số vấn đề liên quan khác sẽ được giải đáp, chia sẽ trong bài viết dưới đây.

Bản cam kết thu nhập cá nhân

Cam kết thu nhập thấp được biết đến theo mẫu 02/CK-TNCN, là chứng từ chứng minh một người được miễn khấu trừ thuế TNCN vì… thu nhập thấp.

KHẤU TRỪ THUẾ TNCN ĐỐI VỚI THU NHẬP THẤP

Mẫu này được áp dụng cho hầu hết những người chỉ có một nguồn thu nhập duy nhất không quá 9 triệu/tháng và không có hợp đồng lao động. Tuy nhiên, có một số điều kiện khi áp dụng mẫu này như sau:

Cam kết với từng nơi có thu nhập vãng lai

Mẫu 02/CK-TNCN chỉ cần nộp một lần và có hiệu lực cho những lần tiếp theo trong năm. Ví dụ, nếu trong tháng hoặc trong năm có nhiều lần chi trả thì chỉ cần nộp một bản “Cam kết thu nhập thấp”.

Tuy nhiên, bản cam kết này chỉ có giá trị trong một đơn vị chi trả. Nếu khác, người nhận thu nhập phải lập thêm cam kết mới. Nói cách khác, cam kết thu nhập thấp phải nộp cho từng nơi có thu nhập vãng lai.

(Công văn số 4389/TCT-TNCN ngày 8/11/2018)

Đang thử việc được “cam kết thu nhập thấp”

Hợp đồng thử việc luôn có thời hạn dưới 3 tháng. Theo đó, thu nhập trong khoảng thời gian này bắt buộc tính thuế theo tỷ lệ 10% (điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC). Nếu thu nhập thử việc không quá 9 triệu đồng/tháng đồng thời chỉ có duy nhất 1 nguồn thu nhập thì được lập “cam kết thu nhập thấp” để được miễn khấu trừ thuế.

Hết thời gian thử việc, nếu được ký HĐLĐ chính thức với thời hạn từ 3 tháng trở lên thì cam kết nói trên mặc nhiên hết giá trị do đã chuyển sang tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến. Với cách tính thuế lũy tiến thì người có thu nhập thấp (không quá 9 triệu đồng/tháng) cũng không phát sinh thuế thu nhập.

(Công văn số 10624/CT-TTHT ngày 26/10/2017)

Cá nhân bán hàng cũng được “Cam kết thu nhập thấp”

Những người làm đại lý bán hàng hoặc cung cấp dịch vụ cho doanh nghiệp, nếu chắc chắn chỉ có một nguồn thu nhập duy nhất tại công ty này và đảm bảo thu nhập bình quân không quá 9 triệu/tháng thì được lập cam kết thu nhập thấp để được miễn khấu trừ 10% thuế TNCN.

Đơn vị chi trả phải kê khai danh sách những người “thu nhập thấp” theo Mẫu 05/DS-TNCN ban hành tại Thông tư 92/2015/TT-BTC.

(Công văn số 8195/CT-TTHT ngày 24/8/2017)

Người nước ngoài có được “cam kết thu nhập thấp”?

Đối tượng được phép lập cam kết thu nhập thấp theo Mẫu 02/CK-TNCN là cá nhân cư trú

Như vậy, nếu người nước ngoài đủ điều kiện là cá nhân cư trú, tức có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên trong năm Dương lịch thì được phép lập “cam kết thu nhập thấp”, dĩ nhiên là thu nhập không nhiều hơn 390 USD theo tỷ giá hiện hành.

Ngược lại, nếu chưa cư trú đủ 183 ngày thì không được chấp nhận, thậm chí mức khấu trừ trong trường hợp này là 20%.

(Công văn số 8195/CT-TTHT ngày 24/8/2017)

Người môi giới được lập cam kết thu nhập thấp

Những người làm môi giới nếu là cá nhân cư trú và chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập này thì cũng được lập cam kết thu nhập thấp để khỏi bị khấu trừ 10% thuế TNCN.

Tuy nhiên, nên nhớ, cá nhân lập cam kết thu nhập thấp phải là người đã có MST tại thời điểm lập.

Cam kết thu nhập thấp dành cho người môi giới cũng áp dụng thống nhất mẫu mẫu 02/CK-TNCN ban hành tại Thông tư 92/2015/TT-BTC.

(Công văn số 49522/CT-TTHT ngày 24/7/2017)

Làm việc nhiều nơi không được lập cam kết thu nhập thấp

Theo điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, đối tượng được lập cam kết thu nhập thấp phải là: cá nhân cư trú, không có HĐLĐ hoặc có HĐLĐ dưới 3 tháng và chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập.

Như vậy, những người làm việc tại nhiều nơi và có nhiều nguồn thu nhập thì không được lập cam kết thu nhập thấp.

(Công văn số 11118/CT-TTHT ngày 15/11/2016)

Chưa có MST sẽ không được lập cam kết thu nhập thấp

Điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

“Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.”

Điều này có nghĩa, cá nhân nào chưa có MST thì không được lập cam kết thu nhập thấp. Nếu muốn lập cam kết thì phải xin cấp MST trước.

(Công văn số 9021/CT-TTHT ngày 20/9/2016)

Cam kết thu nhập thấp chỉ dành cho người chịu thuế theo tỷ lệ 10%

“Cam kết thu nhập thấp” hiện chỉ áp dụng với các đối tượng chịu thuế theo tỷ lệ 10%, bao gồm những cá nhân cư trú không có HĐLĐ hoặc có HĐLĐ dưới 3 tháng.

Còn lại, các đối tượng chịu thuế TNCN theo biểu lũy tiến (cá nhân cư trú ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên) và thuế suất 20% (cá nhân không cư trú) thì không được lập.

(Công văn số 1894/TCT-TNCN ngày 5/5/2016)

Lao động thời vụ từ 3 tháng trở lên không được cam kết thu nhập thấp

Căn cứ điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, đối tượng được phép lập cam kết thu nhập thấp theo Mẫu 02/CK-TNCN chỉ bao gồm các cá nhân không có hoặc có HĐLĐ dưới 3 tháng.

Theo đó, mặc dù là lao động thời vụ nhưng nếu có HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì không được cam kết thu nhập thấp để tạm miễn khấu trừ thuế TNCN.

(Công văn số 55162/CT-HTr ngày 24/8/2015)

Thu nhập thấp được xác định bằng mức giảm trừ gia cảnh

Theo phần Ghi chú tại mẫu 02/CK-TNCN ban hành kèm Thông tư 92/2015/TT-BTC, mức thu nhập thấp làm căn cứ tạm miễn khấu trừ thuế TNCN đối với lao động vãng lai được xác định bằng mức giảm trừ gia cảnh được tính trong năm.

Hiện nay, mức giảm trừ gia cảnh theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC là: 9 triệu đồng cho bản thân và 3,6 triệu đồng/mỗi người phụ thuộc.

Theo đó, đối với cá nhân lập cam kết không có người phụ thuộc thì mức thu nhập thấp sẽ là: 9 triệu đồng x 12 tháng = 108 triệu đồng (năm).

Đối với cá nhân lập cam kết mà có người phụ thuộc thì mức thu nhập thấp sẽ bằng 108 triệu đồng + tổng mức giảm trừ người phụ thuộc trong năm.

(Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015)

CÔNG TY TNHH QUẢN LÝ TƯ VẤN THUẾ MAN

  • Hỗ trợ tư vấn: Nguyễn Thị Kim Ngân – Director
  • Tel: 0903 428 622
  • Email: ngannguyen.pp@gmail.com

Ban biên tập: Man.net.vn

5/5 - (1 bình chọn)
Chúng tôi sử dụng cookie và các công nghệ tracking khác như Google Analytics... để cải thiện trải nghiệm duyệt web của bạn trên trang web của Man.net.vn
error: Thông báo: Nội dung được bảo vệ !!